Ọjọ́ Ìyá jẹ́ ọjọ́ ìsinmi tí a ń fi ọlá fún jíjẹ́ ìyá tí a ń ṣe ní onírúurú ọ̀nà káàkiri àgbáyé. Ní Amẹ́ríkà, Ọjọ́ Ìyá 2022 yóò wáyé ní ọjọ́ Àìkú, May 8. Anna Jarvis ló dá ọjọ́ Ìyá Ọ́dún Amẹ́ríkà sílẹ̀ ní ọdún 1908, ó sì di ọjọ́ ìsinmi Amẹ́ríkà ní ọdún 1914. Lẹ́yìn náà, Jarvis dẹ́bi fún ìtajà ọjọ́ ìsinmi náà, ó sì lo apá ìkẹyìn ìgbésí ayé rẹ̀ láti gbìyànjú láti yọ ọ́ kúrò nínú kàlẹ́ńdà. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ọjọ́ àti ayẹyẹ yàtọ̀ síra, Ọjọ́ Ìyá sábà máa ń jẹ́ fífi àwọn òdòdó, káàdì àti àwọn ẹ̀bùn mìíràn fún àwọn ìyá.
Hiìtàn ọjọ́ àwọn ìyá
A le tọpasẹ awọn ayẹyẹ iya ati iya latiàwọn Gíríìkì ìgbàanìàti àwọn ará Róòmù, tí wọ́n ṣe àwọn ayẹyẹ ní ọlá fún àwọn ìyá abo-ọlọ́run Rhea àti Cybele, ṣùgbọ́n àpẹẹrẹ òde òní tí ó ṣe kedere jùlọ fún Ọjọ́ Àwọn Ìyá ni ayẹyẹ àwọn Kristẹni ìjímìjí tí a mọ̀ sí “Ọjọ́ Ìyá Àyá.”
Nígbà kan rí, ó jẹ́ àṣà pàtàkì ní United Kingdom àti àwọn apá kan ní Europe, ayẹyẹ yìí wáyé ní ọjọ́ ìsinmi kẹrin ní Lẹ́ǹtì, a sì rí i ní àkọ́kọ́ gẹ́gẹ́ bí àkókò tí àwọn onígbàgbọ́ yóò padà sí “ìjọ ìyá” wọn—ìjọ pàtàkì ní àyíká ilé wọn—fún ìsìn pàtàkì kan.
Bí àkókò ti ń lọ, àṣà ọjọ́ ìsinmi ìyá yípadà sí ìsinmi aláìlẹ́gbẹ́, àwọn ọmọdé sì máa ń fi òdòdó àti àwọn àmì ìdúpẹ́ mìíràn fún àwọn ìyá wọn. Àṣà yìí wá di òkìkí nígbẹ̀yìn gbẹ́yín kí ó tó dara pọ̀ mọ́ ọjọ́ àwọn ìyá Amẹ́ríkà ní ọdún 1930 àti 1940.
Ṣé o mọ̀? Àwọn ìpè tẹlifóònù pọ̀ sí i ní ọjọ́ àwọn ìyá ju àwọn ọjọ́ mìíràn lọ nínú ọdún. Àwọn ìjíròrò ìsinmi wọ̀nyí pẹ̀lú ìyá sábà máa ń fa kí àwọn ènìyàn máa fi tẹlifóònù pọ̀ sí i tó ìdá mẹ́tàdínlógójì nínú ọgọ́rùn-ún.
Ann Reeves Jarvis àti Julia Ward Howe
Ìpilẹ̀ṣẹ̀ Ọjọ́ Àwọn Ìyá gẹ́gẹ́ bí a ṣe ń ṣe ayẹyẹ rẹ̀ ní Amẹ́ríkà ti bẹ̀rẹ̀ láti ọ̀rúndún kọkàndínlógún. Ní àwọn ọdún ṣáájú àkókò náà, ọjọ́ náà bẹ̀rẹ̀.Ogun Abele, Ann Reeves Jarvis tiÌwọ̀ Oòrùn Virginiaṣe ìrànlọ́wọ́ láti bẹ̀rẹ̀ “Àwọn Ẹgbẹ́ Iṣẹ́ Ọjọ́ Àwọn Ìyá” láti kọ́ àwọn obìnrin agbègbè bí wọ́n ṣe lè tọ́jú àwọn ọmọ wọn dáadáa.
Lẹ́yìn náà, àwọn ẹgbẹ́ wọ̀nyí di ẹgbẹ́ ìṣọ̀kan ní agbègbè kan ní orílẹ̀-èdè náà tí ó ṣì pín sí méjì nítorí Ogun Abẹ́lé. Ní ọdún 1868, Jarvis ṣètò “Ọjọ́ Ọ̀rẹ́ Àwọn Ìyá,” níbi tí àwọn ìyá ti péjọpọ̀ pẹ̀lú àwọn ọmọ ogun Union àti Confederate tẹ́lẹ̀ láti gbé ìṣọ̀kan lárugẹ.
Ohun mìíràn tó ṣáájú ọjọ́ àwọn ìyá ni láti ọ̀dọ̀ àwọn tó ń pa àwọn ọmọ wọn run àti àwọn tó ń di ọmọ orílẹ̀-èdè míì.Julia Ward HoweNí ọdún 1870, Howe kọ “Ìkéde Ọjọ́ Àwọn Ìyá,” ìpè sí ìgbésẹ̀ kan tí ó béèrè lọ́wọ́ àwọn ìyá láti papọ̀ láti gbé àlàáfíà lárugẹ ní àgbáyé. Ní ọdún 1873, Howe ṣe ìpolongo fún “Ọjọ́ Àlàáfíà Àwọn Ìyá” láti ṣe ayẹyẹ ní gbogbo ọjọ́ kejì Okudu kẹfà.
Àwọn aṣíwájú ọjọ́ ìyá àtijọ́ mìíràn pẹ̀lú Juliet Calhoun Blakely,ìfaradàajafitafita tó fún ní ìmísí ọjọ́ àwọn ìyá ní agbègbè Albion,Michigan, ní àwọn ọdún 1870. Àwọn méjì ti Mary Towles Sasseen àti Frank Hering, ní àkókò kan náà, ṣiṣẹ́ láti ṣètò ọjọ́ àwọn ìyá ní ìparí ọ̀rúndún 19 àti ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀rúndún 20. Àwọn kan tilẹ̀ ti pe Hering ní “baba ọjọ́ àwọn ìyá.”
Lẹ́yìn náà pẹ̀lúAnna Jarvis sọ ọjọ́ àwọn ìyá di ọjọ́ ìsinmi orílẹ̀-èdè、Jarvis Decries ti a ṣe ni ọjà fún ọjọ́ ìyá.
Ọjọ́ Àwọn Ìyá Kárí Ayé
Bó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ń ṣe ayẹyẹ ọjọ́ ìyá kárí ayé, àṣà ìbílẹ̀ yàtọ̀ síra ní ìbámu pẹ̀lú orílẹ̀-èdè náà. Fún àpẹẹrẹ, ní Thailand, wọ́n máa ń ṣe ayẹyẹ ọjọ́ ìyá ní oṣù kẹjọ ní ọjọ́ ìbí ayaba lọ́wọ́lọ́wọ́, Sirikit.
A tún lè rí àyìí tí a tún ń ṣe fún ọjọ́ ìyá ní Ethiopia, níbi tí àwọn ìdílé ti máa ń péjọ ní gbogbo ìgbà ìwọ́-oòrùn láti kọrin àti láti jẹ àsè ńlá gẹ́gẹ́ bí apá kan Antrosht, ayẹyẹ ọjọ́ púpọ̀ tí ó ń bu ọlá fún jíjẹ́ ìyá.
Ní orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, wọ́n ń ṣe ayẹyẹ ọjọ́ ìyá nípa fífi ẹ̀bùn àti òdòdó fún àwọn ìyá àti àwọn obìnrin mìíràn, ó sì ti di ọ̀kan lára àwọn ìsinmi tó tóbi jùlọ fún ìnáwó àwọn oníbàárà. Àwọn ìdílé tún ń ṣe ayẹyẹ nípa fífún àwọn ìyá ní ìsinmi ọjọ́ kan kúrò nínú àwọn ìgbòkègbodò bí sísè oúnjẹ tàbí àwọn iṣẹ́ ilé mìíràn.
Nígbà míìrán, ọjọ́ àwọn ìyá tún jẹ́ ọjọ́ tí wọ́n ń ṣe ìfilọ́lẹ̀ ètò ìṣèlú tàbí ti àwọn obìnrin. Ní ọdún 1968Coretta Scott King, ìyàwóMartin Luther King, Jr., lo Ọjọ́ Àwọn Ìyá láti ṣe ayẹyẹ ìgbádùn fún àwọn obìnrin àti àwọn ọmọdé aláìní. Ní ọdún 1970, àwọn ẹgbẹ́ obìnrin tún lo ọjọ́ ìsinmi náà gẹ́gẹ́ bí àkókò láti tẹnu mọ́ àìní fún ẹ̀tọ́ dọ́gba àti àǹfààní sí ìtọ́jú ọmọ.
Níkẹyìn, ẹgbẹ́ Ovida fẹ́ kí gbogbo àwọn ìyá ní ọjọ́ ìyá tó dára!
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: May-06-2022
